เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SO-DESKA - อย่างนั้นเองเหรอคะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
วันนี้ป้าเอมก็จะมาสอนสำนวนการตอบรับสุดฮิตของชาวญี่ปุ่นให้ค่ะ แบบว่า เป็นชาติที่ชอบมีสำนวนโต้ตอบเยอะมาก
คาดว่า น่าจะเป็นธรรมเนียมที่สุภาพมั้งคะ อันนี้เดาเอาเอง 555

โซ่-เดส-ก๊ะ

so-des-ka

คำว่า โซ่-เดส-ก๊ะ แปลว่า อย่างนั้นเองเหรอคะ/ครับ คือจะใช้ในกรณีที่เราได้ฟังเรื่องอะไรซักอย่างที่เราไม่รู้
แล้วเราก็แสดงอาการว่า อ๋อ เหรอ? อารมณ์ประมาณนี้นะ ซึ่ง โซ่-เดส-ก๊ะ เป็นรูปสุภาพอีกแล้ว (สังเกตจาก เดส)
ถ้าพูดแบบกันเอง ก็พูดได้หลายแบบ เช่น

โซ่? そう。  อันนี้ลากเสียงยาวไปโลด ลงเสียงต่ำ แสดงการรับรู้ชัดเจนว่า เหรอ
โซ่ ก่ะ そうか。อันนี้เป็นแบบ งั้นเหรอ แบบห้วนๆหน่อย ผู้ชายมักใช้กันค่ะ
โซ่? そう?  อันนี้ เป็นแบบคาใจเล็กน้อย เหรอ? คือไม่แน่ใจ เวลาพูดอาจต้องใส่อารมณ์ด้วยการเลิกคิ้วด้วย

เอาไปก่อน 3 แบบ เลือกใช้ตามใจชอบ
มาออกเสียงกันหน่อย นึง ส่อง ซ่ำ

โซ่-เดส-ก๊ะ

โอ้วว เก่งมากค่ะ

ป้าเอมว่า ถ้าใครร่วมงานหรือมีโอกาสได้คุยกับคนญี่ปุ่น จะต้องได้ยิน โซ่-เดส-ก๊ะ บ่อยมากกกกก
จนบางครั้งป้าเอมว่า มันเยอะไปซะด้วยซ้ำ แต่บางทีฟังๆไป ก็รู้สึกว่าดีนะ เพราะเหมือนกับเค้าคอยรับคำ ทำให้เรารู้สึกว่า
เค้าตั้งใจฟังเรื่องของเราอยู่ แบบว่าให้ความสำคัญกับคู่กรณีไง ไม่เหมือนคนไทย บางคนตอบรับว่า อือๆๆ อย่างเดียว
ฟังแล้วรู้สึกเหมือนโดนเพิกเฉยเลยเนอะ...

อ้อ นึกออกว่า ส่วนมากก็จะมีคำต่อท้ายนะว่า...โซ่เดสก๊ะ? วาคาริมะชิตะ? --->อย่างนั้นเองเหรอคะ เข้าใจแล้วค่ะ

ก็ใช้ในกรณีที เราฟังเรื่องบางอย่างแล้วอาจจะมีสิ่งที่เราต้องไปทำต่อให้สำเร็จ เราก็จะรับคำอย่างนี้นะคะ
เช่น เจ้านายบอกว่าวันนี้แม่บ้านไม่มา พวกเราทานข้าวแล้วต้องล้างจานกันเองหนึ่งวันนะ
เราก็รับว่า โซ่เดสก๊ะ? วาคาริมะชิตะ ลองไปฝึกดูเป็นชุดเลยก็ดีนะคะ 

โพสเมื่อ : 12/9/2007 6:18

Re: SO-DESKA - อย่างนั้นเองเหรอคะ/ครับ
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
เอ...แบบนี้ถ้าพูดกับเพื่อน ก็ใช้คำว่า โซ่ก่ะ วาคัตตะ ได้ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2007 21:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: SO-DESKA - อย่างนั้นเองเหรอคะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

KTH เขียนว่า:
เอ...แบบนี้ถ้าพูดกับเพื่อน ก็ใช้คำว่า โซ่ก่ะ วาคัตตะ ได้ใช่ไหมครับ

แม่นแล้วค่ะ เก่งมากๆเลย

โพสเมื่อ : 14/9/2007 6:58

[ค้นหา ขั้นสูง]