เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OMEDETO - ยินดีด้วยค่ะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันเสาร์อีกแล้ว เมื่อวานเย็นนะ จูไตนรก มากๆ เหนื่อยใจจิงจิ๊ง จราจรกรุงเทพฯ...แอบมาบ่นอีกแล้ว
มาเข้าเรื่องกันดีกว่า พอดีญาติป้าเอมเพิ่งคลอดลูกชายไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว วันนี้ก็จะไปแสดงความยินดีกัน
ในโอกาสแบบนี้ คนญี่ปุ่นก็จะพูดคำว่า...

โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โกไซมัส)

o-me-de-to (gozaimas)

คำว่า โอะ-เมะ-เดะ-โต้ ก็แปลว่า ยินดีด้วยค่ะ/ครับ ซึ่งถ้าจะให้สุภาพเต็มรูปแบบก็ต้องเติม โกไซมัส ด้วยนะคะ
เหมือน อะริงาโต้ ไง จำกันได้ป่ะ แต่ถ้าพูดง่ายๆสั้นๆทั่วๆไปก็ โอะเมะเดะโต้ แค่นี้พอค่ะ
แต่ที่สำคัญ คำสุดท้าย โต้ ต้องลากเสียงยาวนะคะ อย่าลืมเชียว

ซ้อมอ่านด้วยกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โกไซมัส)

เก่งมากค่ะ

จริงๆแล้ว ในโอกาสต่างๆกันเนี่ย จะมีคำศัพท์อีกคำเติมข้างหน้า ที่บ่งบอกการแสดงความยินดีเป็นเฉพาะเรื่องเลยแล่ะ
พรุ่งนี้ ป้าเอมจะมาสอนให้บางคำที่น่าจะได้ใช้กันนะคะ อดใจรอละกัน อิอิ

อ้อ เด็กดีต้องหมั่นทบทวนคำศัพท์นะคะ

โพสเมื่อ : 15/9/2007 7:22

Re: OMEDETO - ยินดีด้วยค่ะ/ครับ
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
เฮ้อ อีกหนึ่งคำแล้วแฮะที่เขียนเหมือนกันแต่มีคนละความหมาย jishin = แผ่นดินไหว กับ ความมั่นใจ
วันก่อนเพิ่งรู้คำว่า hashi = ตะเกียบ กับ สะพาน -___-"

โพสเมื่อ : 15/9/2007 21:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: OMEDETO - ยินดีด้วยค่ะ/ครับ
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ปล. สถานะปัจจุบัน อ่าน romaji ง่ายๆ แล้วเริ่มเขียนเป็นฮิรากานะได้แล้วครับผม ^^

โพสเมื่อ : 15/9/2007 22:03
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

KTH เขียนว่า:
ปล. สถานะปัจจุบัน อ่าน romaji ง่ายๆ แล้วเริ่มเขียนเป็นฮิรากานะได้แล้วครับผม ^^

おめでとう ค่ะ

がんばってね! พยายามต่อไปนะคะ
เซนเซย์เอาใจช่วยอยู่เน้---อ

โพสเมื่อ : 16/9/2007 11:32

[ค้นหา ขั้นสูง]