เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

TANJOBI OMEDETO - สุขสันต์วันเกิด
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
มาต่อกันกับโอกาสแรกที่จะใช้ควบคู่กับคำว่า โอะเมะเดะโต้ กันค่ะ
ป้าเอมก็ขอเสนอโอกาสสุดฮิต ที่รับรองว่าได้ใช้แน่ๆ

ตันโจ้บิ โอะเมะเดะโต้

tanjobi omedeto

คำว่า ตันโจ้บิ โอะเมะเดะโต้ แปลว่า สุขสันต์วันเกิด ไงล่ะคะ คำออกจะยาวไปซักนิดส์ แต่วิธีจำง่ายๆก็คือ
จำ โอะเมะเดะโต้ ให้แม่นก่อน แล้วค่อยไปจำคำข้างหน้ามาเติม น่าจะจำได้เร็วขึ้นค่ะ
อ้อ เช่นเคย ถ้าแบบสุภาพสุดๆ เราก็ต้องพูดยาวยืดว่า โอะ ตันโจ้บิ โอะเมะเดะโต้ โกไซมัส พอไหวมะ

เอ้า มาออกเสียงกันหน่อยนะ นึง ส่อง ซ๋ำ

ตันโจ้บิ โอะเมะเดะโต้
เก่งมากค่ะ

คำว่า ตันโจ้บิ เนี่ย ก็แปลได้ว่า วันเกิด พอเอามารวมกับ โอะเมะเดะโต้ ก็รวมความได้ว่า สุขสันต์วันเกิดพอดีนะคะ
ป้าเอมหวังว่า คำนี้ น่าจะนำไปใช้งานได้บ้างเนอะ? ถ้าเพื่อนญี่ปุ่นได้ฟัง ต้องอึ้งกิมกี่แน่ๆ เหอๆๆ

พรุ่งนี้มาต่อกันที่ การแสดงความยินดีในโอกาสต่อไปกันค่ะ

โพสเมื่อ : 16/9/2007 12:37

[ค้นหา ขั้นสูง]