เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

GO SHUSSAN OMEDETO - ยินดีกับลูกคนใหม่
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ

ตอนนี้ เราก็แสดงความยินดีได้สองโอกาสแล้วเนอะ อีกโอกาสนึงที่อยากจะสอนก็คือ

โกะ ฉุดซัน โอะเมะเดะโต้

go shutsan omedeto

คำว่า โกะ ฉุดซัน โอะเมะเดะโต้ แปลเป็นไทยได้ยากนิดนึงค่ะ อาจจะแปลกๆนิดนึงนะ
ขอแปลว่า ยินดีกับลูกคนใหม่?เพราะธรรมดาแล้วคนไทยก็แค่พูดว่า ยินดีด้วยนะคะ/ครับ ใช่ป่ะ
แต่อันนี้มันเจาะจงไปเลยว่า เป็นเรื่องของการให้กำเนิดบุตรเลย เพราะคนญี่ปุ่นค่อนข้างให้ความสำคัญ

กับพิธีการต่างๆพอสมควร ก็เลยมีคำพูดแบบนี้เฉพาะตามโอกาสต่างๆค่ะ

ซ้องออกเสียงกันหน่อยนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โกะ ฉุดซัน โอะเมะเดะโต้
เก่งมากค่ะ

คำว่า ฉุดซัน เนี่ย (ป้าเอมสะกดได้ตลกมากเลยเนอะ) เป็นคำนามแปลว่า การคลอดลูก การให้กำเนิดบุตร ค่ะ
อ้อ อย่าลืมว่า พูดสุภาพก็เติม โกไซมัส เข้าไปเองนะจ๊ะ?
**สังเกตได้ว่า โกไซมัส เอาไว้เติมในคำทักทายบางคำ และคำอวยพร ค่ะ อย่าเอาไปเติมซี้ซั้วนะ เพราะไม่ได้เติมได้ทุกกรณี

นอกจากนี้ ก็ยังมีคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับคำนี้ คือคำว่า...

ฉุดซัน อิวาอิ
しゅっさん いわい(出産祝い)(จริงๆอยากให้อ่านว่า อิไว วา+อิ อ่านเร็วๆนะ)
แปลว่า การฉลองการเกิดของลูก ค่ะ คล้ายๆกับ Baby Shower ของทางฝรั่งละมั้ง แต่อันนี้ญี่ปุ่นจะเหมือนเราคือ

ฉลองหลังจากลูกเกิดแล้วค่ะ ส่วนของขวัญที่ให้กันก็เหมือนกับบ้านเราค่ะ พวกของจำเป็นสำหรับเจ้าตัวเล็ก

ไม่ว่าจะเป็นผ้าอ้อม ผ้าห่ม เสื้อผ้า ของเล่น และของใช้ที่ประจำ ฯลฯ

?

โพสเมื่อ : 18/9/2007 8:41

[ค้นหา ขั้นสูง]