เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KANOJO - เขาผู้หญิง,หล่อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ตามที่ได้สัญญาไว้ว่า จะมาสอนสรรพนามตัวต่อไปคือ เขาผู้หญิงนะคะ คำนี้เราพูดว่า

คะ-โนะ-โจะ

ka-no-jo

คำว่า คะ-โนะ-โจะ แปลว่า เขาผู้หญิง,หล่อน ค่ะ เป็นสรรพนามบุรุษที่ 3 สำหรับเรียกเพศหญิง
เท่านั้น คำตรงกันข้ามก็คือ คะ-เหระ นั่นแล่ะค่ะ

อะ ตามธรรมเนียมต้องหัดออกเสียงนะ นึง ส่อง ซ่ำ

คะ-โนะ-โจะเก่งมากค่ะ

เช่นกันกับคำว่า คะเหระ เพราะ คะ-โนะ-โจะ ก็หมายถึง แฟนสาว ได้เช่นกันค่ะ
แถมมีท่าประกอบด้วยนะ เวลาพูดถึง คะ-โนะ-โจะ ต้องยกนิ้วก้อยขึ้น
ซึ่งถ้าเป็นบ้านเราจะแปลว่า ดีกันน้---า 555
ที่ญี่ปุ่นบางทีเค้าจะแค่ยกนิ้วก้อย แล้วถามว่า มีมั้ย ก็เป็นอันรู้กันว่าถามถึงแฟนสาว
ไม่ได้โกรธกันแล้วมาขอคืนดีหรอกนะตัวเอง...

โพสเมื่อ : 28/9/2007 22:12

[ค้นหา ขั้นสูง]