เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KOMATTA - เดือดร้อนซะแล้ว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้เด็กๆปิดเทอมแล้ว ป้าเอมเดือดร้อนอยู่เรื่องนึงคือ โดนลูกๆยึดคอมพิวเตอร์ไปเล่นเกมประจำ
นี่ก็เพิ่งไปยึดคืนมาได้อ่ะ 555 งั้นเรามาเข้าเรื่องกันเลยเนอะ

โค-มัต-ตะ

ko-mat-ta

คำว่า โค-มัต-ตะ แปลว่า เดือดร้อนซะแล้ว? เป็นกริยารูปอดีตกาลเพราะเราพูดถึงสภาพที่เกิดขึ้นค่ะ
รูปแบบที่ป้าเอมสอนเนี่ย ก็เป็นรูปธรรมดานะคะ ถ้าเราจะพูดรูปสุภาพก็ต้องบอกยาวๆว่า...

โค-มา-ริ-มะ-ชิ-ตะ

กรณีที่ใช้ก็ไม่ยาก เพราะความหมายบอกอยู่แล้วว่า เดือดร้อนละ? เราจึงใช้พูดในตอนที่มีเรื่องอะไรซักอย่างที่ทำให้เรารู้สึกว่าเดือดร้อน เช่น นัดกับแฟนดูหนัง ตั๋วหนังก็ซื้อแล้ว แต่แฟนไม่มาตามนัด
ก็"โคมัตตะ"สิ พราะเสียเงินค่าตั๋วแล้ว หรือ ยืมโน๊ตบุคเพิ่อนมาแล้วทำหาย ก็"โคมัตตะ"เหมิอนกัน
ในกรณีที่จะแสดงความรู้สึกต่อผู้อื่นว่า เดือดร้อนเลยสินะ ก็พูดว่า โค-มัต-ตะ เนะ จะแฝงด้วยความรู้สึกห่วงใยพ่วงไปด้วยค่ะ

มาซ้อมออกเสียงกันดูนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โค-มัต-ตะเก่งมากค่ะ

ทางที่ดี ป้าเอมว่า เราก็อย่าไปทำให้ใครเค้าเดือดร้อนและอย่าไปทำอะไรให้ตัวเราเอง "โคมัตตะ"
ก็จะดีที่สุดนะคะ

โพสเมื่อ : 6/10/2007 16:21

[ค้นหา ขั้นสูง]