เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

MOSHI MOSHI - ฮาโหล
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เคยสงสัยเหลือเกินตั้งแต่สมัยเด็กๆว่า ทำไมเวลารับโทรศัพท์ถึงต้องพูดว่า ฮาโหล
พอโตมาเรียนหนังสือแล้วก็ฉลาดขึ้น ถึงได้รู้ว่ามันมาจากภาษาอังกฤษ 555?
ต่อมา ช่วงบ้าละครซีรีส์ฮ่องกง ก็จะมาเจออีกคำว่า "เหวย" ซึ่งชอบมากค่ะ ได้อารมณ์ดี
จวบจนได้มาเรียนภาษาญี่ปุ่น ก็รู้จักคำว่า ฮาโหล ของคนญี่ปุ่นว่า...

โมะชิ-โมะฉิ

moshi-moshi

คำว่า โมะชิ-โมะฉิ ก็แปลว่า ฮาโหล ใช้เวลาที่รับโทรศัพท์โดยเฉพาะนะคะ สงสัยกันแล้วล่ะซี่ว่า
ไอ้คำว่า โมะชิโมะฉิ มันมาจากไหน...
เริ่มจากในสมัยเอโดะ เค้าจะรับโทรศัพท์ว่า โมชิ もうしเฉยๆ ต่อมา ก็เริ่มเปลี่ยนเป็นคำว่า โมะชิ-โมะฉิ
โดยเป็นคำย่อของคำว่า โมชิอะเงะมัส もうしあげます ซึ่งแปลว่า พูด,กล่าว ค่ะ

มาลองออกเสียงกันดูค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

โมะชิ-โมะฉิ

ดีมากค่ะ

ต่อจากนี้ไป พวกเราก็ลองพูด โมะชิ-โมะฉิ ตอนรับโทรศัพท์กันดูนะ
รับรองว่า คาวาอี้ มั่กๆเลยล่ะตัวเอง...

โพสเมื่อ : 8/10/2007 11:49

Re: MOSHI MOSHI - ฮาโหล
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
อ่า moshi-moshi เดี๋ยวเอาไว้ลองตอนเพื่อนโทรมา อิอิ
เซ็นเซย์ ครับแล้ว yes กับ no ในภาษาญี่ปุ่นพูดว่าไงเหรอครับ
_/\_ อะริงาโต้ โกไซมัส _/\_

โพสเมื่อ : 8/10/2007 21:52
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
จินตนาการตัวเองไม่ออกเลย เวลารับโทรศัพท์แล้วพูดว่า "โมชิ โมฉิ" เนี่ย

โพสเมื่อ : 8/10/2007 23:24

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:
spypeet เขียนว่า: อ่า moshi-moshi เดี๋ยวเอาไว้ลองตอนเพื่อนโทรมา อิอิ เซ็นเซย์ ครับแล้ว yes กับ no ในภาษาญี่ปุ่นพูดว่าไงเหรอครับ _/\_ อะริงาโต้ โกไซมัส _/\_

yes เราพูดว่า "ไห้"
??hai

no
เราพูดว่า "อี้เอะ"
???i-i-e
สองคำนี้ต้องจำให้แม่น เพราะใช้ประจำค่ะ
ยิ่งคำว่า "ไห้" เนี่ย เป็นการรับคำ ค่ะ/ครับ

ใช้เยอะมาก คงเคยเห็น

อ้อ อย่าลืมก้มหัวน้อยๆเวลา "ไห้" จะรู้สึกญี่ปุ๊น...ญี่ปุ่นค่ะ

โพสเมื่อ : 10/10/2007 13:15

มือใหม่
18/5/2007 16:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
โมะชิ โมฉิ

โพสเมื่อ : 23/10/2007 16:34

[ค้นหา ขั้นสูง]