เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

A-ME - ฝนตก
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
ถะไดมะ(กลับมาแล้วค่ะ) หายไปชะอำมา สนุกสนานดีมากแต่ก็เจอฝนจนได้
โชคดีที่ได้เล่นน้ำช่วงแดดออกบ้าง ช่วงนี้ก็รู้สึกว่าฝนจะชุกเหลือเกิน
เรามาเรียนคำศัพท์เกี่ยวกับฝนกันดีกว่าค่ะ จริงๆแล้วเราก็เรียนคำนี้ไปบ้างแล้ว
ในบทเรียนเรื่อง"อากาศ"นะคะ ไปทบทวนดู

อ๊ะ-เหมะ

A-ME

คำว่า อ๊ะ-เหมะ เป็นคำนามแปลว่า ฝน ค่ะ? สังเกต"ตัวคันจิ"ดูสิคะ เข้าใจง๊ายง่าย
มีเม็ดฝนตกอยู่ด้วยอ่ะ อิอิ ตานี้ ถ้าเราจะพูดว่า ฝนตกแล้ว ก็ต้องพูดเป็นประโยคว่า...

อ๊ะ-เหมะ งะ ฟุต-ตะ????????????????
แต่ปกติคนญี่ปุ่นเค้าพูดคำเดียวว่า อ๊ะ-เหมะ ก็เป็นอันเข้าใจว่า ฝนตกแล้วหรือฝนตกอยู่
ถ้าเป็นฝนตกหนักๆ เค้าจะมีศัพท์เรียกบ่อยๆสองคำคือ
โด-ะชะ-บุ-หริ????????????
โอ้-อ๊ะ-เหมะ?????????

ที่กรุงเทพฯเวลาฝนตก จะต้องทำไมนะคะ?? ใช่แล้วค่ะ "จูไต"?????????
กับ อีกอย่างคือ...
โค-ซุย
????????
ko-zui
**อย่าลืมทำเสียง z ที่คำว่า ซุย ด้วยนะคะ

ที่ประเทศญี่ปุ่นเนี่ย พยากรณ์อากาศแม่นม๊ากมา---ก? แล้วเวลาเค้าบอกว่าพรุ่งนี้ฝนจะตก
เปอร์เซนต์สูงหน่อย?คนญี่ปุ่นก็จะสามัคคีพก"ร่ม"กันทั้งเมืองเลยทีเดียว ผิดกับพี่ไทย
ฉันไม่กลัวฝน ใช้วิ่งหลบเอาตามกันสาด มันส์กว่า 555
แถมศัพท์คำว่า "ร่ม" อีกคำ ตัวคันจิคำนี้ป้าเอมชอบเป็นการส่วนตัว
เพราะเขียนเหมือนลักษณะ"ร่ม"เดี๊ยะเลย

คะ-สะ

ka-sa

ทางที่ดี พยายามพกร่มไว้ดีกว่านะคะ เพราะป้าเอมว่าคนไทยเนี่ย แพ้ฝน โดนนิดโดนหน่อยก็หวัดกินแล้ว
อากาศเปลี่ยนแปลงแบบนี้ ต้องรักษาสุขภาพกันให้ดีๆไว้น้----า

โพสเมื่อ : 15/10/2007 20:05

[ค้นหา ขั้นสูง]