เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

GAKUSEI - นักเรียน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ก่อนหน้านี้ เราเรียนคำว่า เซนเซย์ กันไปแล้ว ไหน...แปลว่าอะไรเอ่ย
ถูกแล้วค่ะ แปลว่า "คุณครู" ไงล่ะคะ
วันนี้เราจะมาเรียนคำที่เกี่ยวข้องกับ เซนเซย์ กัน นั่นก็คือคำว่า

หงัก-(คุ)-เซย์

ga-(ku)-sei

คำว่า หงัก-(คุ)-เซย์ แปลว่า นักเรียน ค่ะ การออกเสียงคำนี้เนี่ย สำหรับตัว หงัก มันจะออกกึ่งๆ
ก ไก่ กับ ง งู นะ แต่หนักไปทางเสียง ก ไก่ มากกว่า และคำว่า คุ ที่ใส่วงเล็บไว้ เพราะให้ออกเสียง
เบาๆก็พอค่ะ? พอเข้าใจมั้ย จริงๆอาจจะเกือบเป็นเสียงเหมือน หงัก-เซย์ เลยด้วยซ้ำ

อะ มาซ้อมเสียงกันดู นึง ส่อง ซ่ำ

หงัก-(คุ)-เซย์

เก่งมากค่ะ

สำหรับคำว่า หงัก-(คุ)-เซย์ นี้ เราสามารถใช้ได้ทั่วๆไปค่ะ แต่อันที่จริง ถ้าเรียนกันให้ลึกซึ้งแล้ว
ก็จะมีคำที่แปลว่า นักเรียน ทื่แบ่งแยกการใช้อยู่ด้วยนะคะ เรามาดูพร้อมๆกันเลย

??
เอ็น-จิ (en-ji)
*สำหรับเรียก นักเรียนชั้นอนุบาล

??
จิ-โด (ji-do)
*สำหรับเรียกเด็กนักเรียนชั้นประถมต้น

??
เซย์-โตะ (sei-to)
*สำหรับเรียนเด็กนักเรียนชั้นมัธยมต้นและปลาย

และ...
??
หงัก-(คุ)-เซย์ (ga-(ku)-sei)
*ตามหลักการ จะใช้เรียกนักเรียนชั้นอุดมศึกษาขึ้นไป

ถือว่าเป็นข้อมูลเสริมก็แล้วกัน เพราะอาจจะมีโอกาสไปเจอคำศัพท์อื่นที่แปลว่า นักเรียน เหมือนกัน
แล้วไม่เข้าใจว่าต่างกันยังไง ...แถมให้อีกคำละกัน

???
โอะ-เด๊ะ-ฉิ (o-de-shi) แปลว่า ลูกศิษย์
*ในที่นี้ เราก็จะใช้เรียกในกรณีที่เกี่ยวกับการศึกษาเฉพาะด้าน เช่น ด้านศิลปะ ด้านวิชาการ โดยเฉพาะด้านศาสนา ค่ะ

เป็นไงล่ะ รูปนี้ ....รู้นะว่าหลายคนชอบ อิอิ

โพสเมื่อ : 19/10/2007 13:18

[ค้นหา ขั้นสูง]