เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NAN YOBI DESU KA- วันอะไรคะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้ตื่นมาตอนเช้า สุซุชี่ ดีจริงๆ พาให้ป้าเอม คิโมะจิ อี้ ได้ด้วยเนอะ แต่ไม่รู้ว่าปีนี้อากาศจะเย็นสบายได้ซักกี่วัน
เข้าเริ่องกันดีกว่า สืบเนื่องจากมะวานที่สอนคำว่า ฮานะคิน ไป ก็จะเห็นว่ามีศัพท์ของ วันศุกร์ โผล่มาด้วย
เพราะฉะนั้น จึงเป็นโอกาสที่ดีที่เราจะได้มาเรียนศัพท์เรื่อง วันในหนึ่งสัปดาห์ กันเลยนะคะ

ก่อนอื่น เรามาดูคำถามกันก่อน
นัน โย่บิ เดสก๊ะ
なん ようび ですか

何 曜日 ですか
วันอะไรคะ/ครับ

และเพื่อให้จำกันง่ายขึ้น ป้าเอมขอแนะนำคำว่า
โย่บิ

แปลว่า วัน *ในกรณีวันในสัปดาห์? เทคนิคก็คือ จำศัพท์คำแรก แล้วเติม โย่บิ ไงคะ มาดูกันเลย

วันจันทร์???????? เกทซึ-โย่บิ げつ ようび 月曜日
วันอังคาร??????? คะ-โย่บิ   か  ようび 火曜日
วันพุธ??????????? ซุย-โย่บิ   すい ようび 水曜日
วันพฤหัสบดี??? โหมะคุ-โย่บิ もく ようび 木曜日
วันศุกร์????????? คิน -โย่บิ   きん ようび 金曜日
วันเสาร์???????? โดะ-โย่บิ   ど ようび  土曜日
วันอาทิตย์?????? นิจิ-โย่บิ   にち ようび 日曜日

ถ้าเราดูตัวคันจิ(อักษรจีน)แล้ว จะสังเกตเห็นว่า เป็นคำศัพท์ที่เกี่ยวกับธรรมชาติทั้งหมดเลยนะคะ

月 พระจันทร์
火 ไฟ
水 น้ำ
木 ไม้
金 ทอง
土 ดิน
日 พระอาทิตย์

ป้าเอมว่า ดูอย่างนี้แล้วน่าจะทำให้จำง่ายดีนะ เห็นมะว่า วันศุกร์น่ะ ถือเป็นวันดีตลอด ฮานะคิน ก็ดอกไม้
ชื่อวันก็เป็น ทอง? แต่ป้าเอมชอบวันเสาร์-อาทิตย์มากกว่าค่ะ
อ้อ แล้วคนญี่ปุ่นก็ชอบย่อการเรียกวันด้วยการพูดและเขียนเฉพาะพยางค์แรกด้วย เช่น
วันเสาร์-อาทิตย์ พูดเหมือนบ้านเราแล่ะ "โดะ-นิจิ" เสาร์-อาทิตย์

วันอาทิตย์ที่ 4  4日(日)
วันอังคารที่ 8?? 8日(火)

*เค้าจะวงเล็บวันไว้หลังวันที่ค่ะ ต่างกับเราเลยเนอะ

อะ พอหอมปากหอมคอ ถ้าอยากใช่เก่งๆ ก็ต้องไปหมั่นฝึกฝนท่องจำกันนะคะ

โพสเมื่อ : 4/11/2007 11:14

Re: NAN YOBI DESU KA- วันอะไรคะ/ครับ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
นึกถึงเพลง อุนจะระเขะ เลยเธอ
จำชื่อเพลงผิดรึปล่าวอะ

โพสเมื่อ : 8/11/2007 12:44

Re: NAN YOBI DESU KA- วันอะไรคะ/ครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ดีนะไม่จำเป็น อุนจิเรอะค่ะ

โพสเมื่อ : 8/11/2007 13:27

[ค้นหา ขั้นสูง]