เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

IMA - ตอนนี้
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
มาต่อกันเรื่องของกาลเวลานะ มีศัพท์น่าสนใจที่มักใช้กันบ่อยๆที่ป้าเอมอยากจะแนะนำให้ค่ะ

อิ๊-หมะ

i-ma

คำว่า อิ๊-หมะ แปลว่า ตอนนี้ ค่ะ สังเกตมะว่า ตัวคันจิมันเหมือนกับตัวแรกของคำว่า เคียว-วันนี้ ที่เราเรียนไปมะวาน
ก็เพราะตัวคันจิของคำว่า เคียว มันผสมระหว่าง ตอนนี้+วัน? เลยแปลว่า วันนี้ ไง

คำว่า อิ๊-หมะ เนี่ย เป็นการอ่านแบบโดดๆคำเดียว แต่เวลามันไปอยู่กับตัวคันจิอื่นๆ มันจะเปลี่ยนเสียง
ซึ่งเรื่องเนี้ย มันเป็นระดับแอ๊ดวานซ์ของคันจิ ป้าเอมก็จะไม่เจาะลึกให้งงกันไปเปล่าๆ เอาเป็นว่า "ท่องจำโลด" 555

อิ๊-หมะ - ตอนนี้
いま 

คมบัง? - เย็นนี้
こんばん 
*อะ จำกันได้มะ "คมบังวะ" เหมือนกันค่ะ

คนหยะ - คืนนี้
こんや 

โขะโต๊ะฉิ - ปีนี้
ことし 

คงเง็ตสึ - เดือนนี้
こんげつ 

โอ้ววว เยอะไปมั้ยเนี่ย จำกันไหวป่าว แต่ป้าเอมเชื่อว่า นักเรียนทั้งหลายเก่งอยู่แล้ว กัมบั๊ตเตะ เนะ

โพสเมื่อ : 9/11/2007 21:20

[ค้นหา ขั้นสูง]