เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ASA - ตอนเช้า
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

ป้าเอมต้องกราบขอโทษงามๆด้วยที่หายไปหลายวัน อันเนื่องมาจากไม่ค่อยสบายนะ มึนๆๆ สงสัยอากาศเปลี่ยน

เอาล่ะ มาต่อกันที่บทเรียนละกัน ยังคงเกาะติดกับเรื่องของวันและเวลากันต่อไปค่ะ

เช้า
อ๊ะ-สะ

สาย
โกะ-เซ็น

บ่าย
โก๊ะ-โหงะ

เย็น
ยู-งา-ตะ

โดยเฉพาะคำว่า "โกะเซ็น" กับ "โก๊ะโหงะ"เนี่ย ช่วงเวลาก็คือ AM กับ PM น่ะแล่ะ
มีคำนึงที่ใช้อยู่บ่อยๆ ขอแนะนำเลยคือ

โกะ-เซ็น-จู午前中

คำนี้ แปลว่า ช่วงเช้า ค่ะ ป้าเอมกะเอาเองว่าน่าจะเป็นช่วงตั้งแต่ 8 โมงกว่าๆไปยันเที่ยง

ที่ว่าใช่บ่อยเนี่ย คือเวลานัดหมายกันก็จะใช้ค่ะ เช่น พรุ่งนี้จะอยู่ที่ออฟฟิศช่วงเช้า แต่บ่ายจะออกไปข้างนอก

ก็จะใช้คำนี้นะคะ

โพสเมื่อ : 13/11/2007 21:24

Re: ASA - ตอนเช้า
มือใหม่
20/11/2007 10:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ช่วงสายนี่ อ่านแบบเดียวกับ 5000 รึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 20/11/2007 11:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ASA - ตอนเช้า
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

shirakawaN เขียนว่า:
ช่วงสายนี่ อ่านแบบเดียวกับ 5000 รึเปล่าครับ

คือว่า 5000 เนี่ย มันออกเสียงว่า

GO-SEN

แต่ช่วงบ่ายจะอ่านว่า

GO-ZEN

สังเกตมะว่าต่างกัน
คือภาษาไทยเรามันไม่มีเสียง Z ก็เลยอธิบายยาก
แต่เอาเป็นว่า ถ้าไม่ซีเรียสก็ออกคล้ายๆกันไป
ถ้าบริบทมันเข้าใจกันได้

แต่แนะนำว่า พยายามออก S กะ Z ให้ชัดๆดีกว่า
จะเพอร์เฟ็คมากค่ะ

โพสเมื่อ : 21/11/2007 20:47

[ค้นหา ขั้นสูง]