เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

IRO - สี
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้ ใกล้เข้าวันเฉลิมแล้วก็รู้สึกว่า กระแสเสื้อเหลือง เสื้อชมพู จะมาแรงมากเลย
เพราะฉะนั้น เพื่อไม่ให้ตกเทรนด์ ป้าเอมก็จะมาสอนศัพท์เรื่อง "สี" ให้ซะเลยนะ
มาดูกันนะจ๊ะ....

ก่อนอื่น ศัพท์หัวเรื่องคือ "สี" เรียกว่า "อิ๊-โหระ" いろ(色) ค่ะ
งั้นเรามาเริ่มจากแม่สีก่อน

ดำ??????????คุ-โหระ      くろ 黒
ขาว???????? ชิ-โหระ      しろ 白
แดง???????? อ๊ะ-กะ       あか 赤
น้ำเงิน????? ค่ง          こん 紺
เขียว??????? หมิ-โด๊ะ-หริ  みどり 緑 
เหลือง????? คี่-อิ-โหระ   きいいろ 黄色

ต่อด้วยสีอื่นๆที่ควรรู้ไว้จ้ะ

ม่วง?????? มุ-ระ-ซะ-กิ   むらさき 紫
ชมพู????? พิ้ง-คุ       ピンク
ฟ้า??????? บลู          ブルー
ส้ม??????? โอะ-เรน-จิ   オレンジ
เทา?????? กุ-เร        グレー

*ส้งเกตได้ว่า ชมพู ฟ้า ส้ม เทา เนี่ย ง่ายมาก เพราะเป็นคำที่ทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษเลย
อาจจะออกเสียงแปร่งๆไปหน่อย แต่ก็ทำให้จำได้ง่ายขึ้นใช่มะคะ

เป็นไงคะ ถ้าไม่ลำบาก ท่องจำไว้ก็จะดีมาก โดยเฉพาะตอนนี้ คี่-อิ-โหระ กำลังฮิตเชียว
จำไว้ไปคุยกับเพื่อนๆญี่ปุ่นได้นะ อิอิ 

โพสเมื่อ : 27/11/2007 21:32

[ค้นหา ขั้นสูง]