เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

DENKI SEIHIN - เครื่องใช้ไฟฟ้า
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้ครึ้มอกครึ้มใจ เนื่องมาจากอากาศเริ่ม สุ-ซุ-ชี่ แล้ว รู้สึก คิ-โม-จิ-อี้ มั่กๆ

แต่บทเรียนวันนี้ ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับเรื่องที่เปิดมา(เป็นงั้นไป)

พอดีนึกออกว่า น่าจะสอนศัพท์แปลกๆให้มั่ง ก็เลยเลือกหมวด"เครื่องใช้ไฟฟ้า"มานำเสนอค่ะ 555

คำว่า"เครื่องไฟฟ้า"เรียกว่า...

เด็งขิ เซฮิน  でんきせいひん 電気製品มาจากการผสมคำสองคำคือ เด็งขิ(ไฟฟ้า) + เซฮิน(สินค้า) ...เรามาดูกันซิว่ามีอะไรบ้าง

กลุ่มแรก เป็นคำที่ทับศัพท์ภาษาอังกฤษมา (*สังเกตได้จากที่เขียนด้วยตัวคาตาคานะค่ะ)

เทะ-เร-บิ? テレビ โทรทัศน์
*ฟังคล้ายๆกับคำว่า เทเลวิชั่น ป่ะ ก็เอามาย่อเหลือสามพยางค์ค่ะ

ระ-จิ-โอะ? ラジオ? วิทยุ
*ฟังแล้วรู้เลยใช่มะว่า มาจากคำว่า เรดิโอ แต่เค้าออกเสียงกันแบบเนี้ย อย่ามาถามว่าทำไมนะ 555

แอ-คง? エアコン เครื่องปรับอากาศ
*ย่อมาจากคำว่า แอร์คอนดิชั่นเนอร์ ไงล่ะ

แฮ-โดะ-ไร-ย่า? ヘアドライヤー เครื่องเป่าผม
*ก็ hair dryer น่ะ ชอบมาก ออกเสียงได้เก๋มาก

กลุ่มที่สอง เป็นศัพท์ภาษาญี่ปุ่นแท้ๆเลยจ้ะ

เร-โซ-โกะ れいぞうこ 冷蔵庫 ตู้เย็น

ซุย-ฮัง-ขิ すいはんき 炊飯器 หม้อหุงข้าว

โซ-จิ-ขิ  そうじき   掃除機 เครื่องดูดฝุ่น

เด็น-ฉิ-เร็น-จิ でんしレンジ 電子レンジ เตาไมโครเวฟ

เซ็ม-ปู้-ขิ  せんぷうき 扇風機 พัดลม

อะ เอาพอหอมปากหอมคอไปแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะพากันงงไปใหญ่

อ้อ เด็กดีต้องขยันทบทวนบทเรียนด้วยนะคะ

โพสเมื่อ : 28/11/2007 19:46

[ค้นหา ขั้นสูง]