เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนหน่อยครับ ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ Eee หน่อยครับ
มือสมัครเล่น
30/6/2007 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 60
หลังจากที่ลองอ่าน forum มา งงบ้างเล็กน้อย เลยอยากขอคำชี้แนะในการจะซื้อเจ้าตัวเล็กหน่อยครับ

คือทีแรกก็กะว่าจะซื้อตัว 8gb (แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะมีขายไหม เพราะเห็นบางกระทู้บอกต้องสั่ง) แต่ก็เห็นว่าแนะนำให้ซื้อแค่ 4gb แล้วมาซื้ออะไรเพิ่มต่อเอง คุ้มกว่า

ถ้าซื้อ 8gb จะได้แรม 1gb ตัวนี้มีช่องเสียบแรมกี่ช่องครับ
แล้วตกลงตัว 8gb นี่จะมี pci slot ไหมครับ เพราะผมอ่านในใบปลิวบอกว่าทุกรุ่นไม่สามารถถอดหรือเพิ่ม SDD ได้

ทีนี้ถ้าหันไปซื้อตัว 4gb คิดว่าคงต้องเพิ่มแรมแน่ๆ

แล้วการซื้อ SD มาเพิ่มนี่คือหมายถึงว่าเราสามารถลงโปรแกรมอะไรในตัว SD นี่ก็ได้หรือครับ หรือมีไว้เพื่อเพิ่มเนื้อที่ในการเก็บข้อมูลจะได้ไม่ต้องไปเก็บไว้ในตัว SSD ครับ

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 21/2/2008 21:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนหน่อยครับ ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ Eee หน่อยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
8 GB ความเห็นส่วนตัวผมมองว่าไม่น่าคุ้มนะครับ ราคาจะใกล้กับ Notebook สำหรับผู้เริ่มต้นมาก ซึ่งจะมีอะไรให้มากกว่าเพียงแต่ว่าขนาดอาจจะสู้กันไม่ได้เท่านั้นเอง

ส่วนที่แนะนำ 4 GB กัน เพราะราคาอยู่ในระดับที่รับกันได้ หรือถ้าหามือ 2 สภาพดีๆก็จะมีคนปล่อยออกมาเรื่อยๆ

8 GB หรือ 4GB นี่คือขนาดของ Harddisk นะครับ ในส่วนของแรมนี่จะมีมาติดเครื่อง 512 MB ซึ่งถ้าเป็นรุ่นที่มีกล้อง ก็จะมีช่องให้เปลี่ยนแรมเองได้ แต่ควรจะเป็นเพิ่มที่ร้านของ D Com ดีกว่า ประกันจะได้ไม่ขาดนะครับ (นโยบายที่สุดแสนจะตลกของ Asus thailand)

ในความรู้สึกผมที่เคยใช้งาน 512 MB ก็เพียงพอในระดับนึง เพราะความละเอียดจอมันก็ 800x480 pixels เอง แต่ถ้าอยากจะเพิ่มเพราะว่ามันถูก หรือต้องการใช้งานก็ซื้อไปเลยครับ

ในส่วนของ SD Card นั้น เอาสามารถลงโปรแกรมได้โดยเครื่องจะมองเห็นเป็นเหมือน Harddisk อีก 1 ตัว แต่ว่าความเร็วก็คงจะสู้กับ Harddisk ไม่ได้เท่านั้นเอง หรือถ้าเกรงว่ามันอาจจะช้าไป ก็หา XP ตัว lite ที่ติดตั้งแล้วเหลือเนื้อที่เยอะๆ จัดสรรดีๆ ลงโปรแกรมที่ใช้งาน ตัว SD Card ก็เอาไว้เก็บไฟล์งาน หรือ โปรแกรมที่ไม่ต้องเรียกบ่อยๆก็ได้

ผมคิดว่าถ้าคุณตกลงปลงใจที่จะซื้อน้อง e ซึ่งตอนนี้มี 2 รุ่น ผมแนะนำรุ่นที่มีกล้องเพราะราคาต่างกันไม่มาก ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่กล้องแต่เพียงอย่างเดียว เพราะจะได้แบตเพิ่มขึ้นมาต่างจากรุ่นไม่มีกล้องอีกด้วย และถ้าสมมุติว่าซื้อมาแล้วไม่ชอบใจ รุ่นที่มีกล้องก็จะปล่อยได้ไม่ยากมากเท่าไรครับ

โพสเมื่อ : 22/2/2008 5:55

บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนหน่อยครับ ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ Eee หน่อยครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
Eeeใช้กับPower Point ได้ดีไม๊คะ

โพสเมื่อ : 26/2/2008 22:36
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
ใช้ได้ไม่มีปัญหากับตระกูล office , เพียงแต่ว่าความละเอียดหน้าจอของน้อง e อาจจะน้อยไปสักหน่อย ถ้าเน้นเอาไปใช้งานแบบ office ต่อจอนอกจะดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 27/2/2008 4:14

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
รุ่น 8G ไม่มี memory แบนเมนบอร์ด จะใส่ memory 8 GB ไว้ที่ mini pci-e port มาเลย ทำให้เพิ่มเติมอีกไม่ได้ (ต้องถอดออกเปลีียนเท่านั้น)

รุ่น 8G เมืองไทยไม่นำเข้ามาขายครับ (อย่างน้อยก็ในอนาคตอันใกล้) แนะนำให้ซื้อรุ่น 4G ดีกว่า เพิ่มแรมได้ ราคาไม่แพงมาก แล้วซื้อ USB Flash Disk หรือ SD Card มาเพิ่มหน่วยความจำเอา ถูกกว่าซื้อรุ่น 8G โปรแกรมส่วนใหญ่ก็สามารถติดตั้งไว้ที่ USB Flash Disk หรือ SD Card ได้ มียกเว้นบางโปรแกรมที่จำเป็นต้องติดตั้งไว้ในเครื่องเท่านั้น

โพสเมื่อ : 27/2/2008 8:27

[ค้นหา ขั้นสูง]