เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KEITAI DENWA - โทรศัพท์มือถือ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
สมัยนี้ ถ้าใครไม่มีโทรศัพท์มือถือเนี่ย ถือว่าบ้านนอกสุดๆ เพราะจะกลายเป็นบุคคลที่ติดต่อสื่อสารด้วยไม่ได้ เพื่อนไม่คบ 555 ก็พูดเว่อร์ไปหน่อย แต่จริงๆนะ วันไหนไม่มีแทบจะขาดใจ ไม่กินข้าวยังโอเค ไม่ได้พกมือถือ(ถึงไม่ได้ใช้ก็เหอะ)ไม่ได้เลย ถ้างั้นป้าเอมก็จะขอเสนอเป็นคำศัพท์ประจำวันซะเลย...

เค-ไต-เดง-หวะ

kei-tai-den-wa

คำว่า"เค-ไต-เดง-หวะ"ก็แปลว่า"โทรศัพท์เคลื่อนที่"หรือ"มือถือ"ที่เราเรียกจนติดปากนี่เองค่ะ
คำนี้มาจากการผสมคำนามสองคำค่ะ คือ...
"เคไต+เดงหวะ" เคไต แปลว่า พกพา เคลื่อนที่?+ เดงหวะ แปลว่า โทรศัพท์?
หมายความว่า โทรศัพท์อันเนี้ย มันพกไปไหนมาไหนได้? ...ง่ายๆนะคะ

มาออกเสียงกันดู นึง ส่อง ซ่ำ

เค-ไต-เดง-หวะ

เก่งมากค่ะ

จะว่าไป คนญี่ปุ่นเค้าก็เรียกคำนี้แบบย่อๆได้อารมณ์เดียวกับเรานะ คนไทยย่อ"โทรศัพท์มือถือ"สั้นๆว่า "มือถือ"ใช่ป่ะ
ทายซิว่าพี่ยุ่นเค้าย่อว่าไง... ช่ายแล้วว "เคไต" ไงคะ พูดแค่ เคไต เป็นอันรู้กันว่าเป็นอะไร จำง่ายด้วยนะ

ที่ญี่ปุ่นเค้ามีแหล่งช้อปปิ้งเครื่องไฟฟ้า มือถือ ที่อลังการมาก เรียกว่า ย่านอากิฮาบาระ ที่หลายคนคงรู้จักดีนะคะ ตอนนี้มีตึกใหม่ที่น่าตื่นตาตื่นใจมากเลย ไปดูได้ที่ฟอรั่มแก้วสารพัดนึก -->?ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน IT อากิฮาบาระ ได้ค่ะ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... .php?topic_id=332&forum=8
แต่ที่ป้าเอมจะเอามาฝากวันนี้นะ เป็นตึกขายโทรศัพท์มือถือที่อากิฮาบาระนี่และ น่ารักมากๆ ตั้งใจว่าตอนไปญี่ปุ่น จะพาป้าอรไปถ่ายรูปเก็บไว้ให้ได้ ปรากฎว่าหาไม่เจอและไม่มีเวลาด้วย เสียดาย....

?เค้าว่ากันว่า ถ้าไม่แหงนหน้า 90 องศาไปดูก็ไม่สังเกตค่ะ แล้วต้องไปยืนดูไกลๆด้วยอ่ะ ใครช่วยไปตามหาที

โพสเมื่อ : 8/8/2007 7:05

Re: KEITAI DENWA - โทรศัพท์มือถือ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เห็นด้วยเลย เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็มีโทรศัพ่ท์มือถือกันทั้งนั้น ไม่ว่าพม่า กะเหรี่ยง ลาว เขมรที่มาทำงานในเมืองไทย แทบทุกคนมีโทรศัพท์มือถือกันหมด แถมคุยได้ทั้งวันทั้งคืน (ไม่รู้เอาเงินที่ไหนจ่ายค่ามือถือ สงสัยจะรวยกว่าเราอีกแฮะ)

แต่สงสัยจัง ทำไมประเทศไทยเป็นประเทศเดียวกันโลกที่เรียก Mobile phone หรือ เคไตเดงหวะ ว่าโทรศัพท์มือถือ ทำไมไม่เรียกโทรศัพท์เคลื่อนที่ หรือโทรศัพท์พกพาเหมือนชาวโลกอื่นๆ เขา

โพสเมื่อ : 8/8/2007 15:28

[ค้นหา ขั้นสูง]