เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

JIKO - อุบัติเหตุ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
มะวานนี้มีเรื่องตื่นเต้นค่ะ คือว่าคุณพ่อของสามีสะดุดหกล้มหน้าบ้าน ทำให้แขนซ้ายหัก ต้องรีบพาไปโรงพยาบาลด่วน
ป้าเอมขับรถไป ซิ่งสุดฤทธิ์ สรุปว่าต้องผ่าตัดเพราะกระดูกข้อต่อตรงข้อศอกแตกเยอะเลย *คาวาอิโซ่ มากๆ
แต่ตอนนี้ ไม่เป็นไรแล้วค่ะ การผ่าตัดผ่านไปด้วยดี *ชิมไปชิไนเดะ เนะ
(* คำพวกนี้นักเรียนต้องไปตามหาในบทก่อนๆเองนะคะ อิอิ)

เพื่อให้เข้ากับสถานการณ์ ป้าเอมขอเสนอคำว่า...

จิ-โกะ

ji-ko

คำว่า"จิ-โกะ"แปลว่า"อุบัติเหตุ"ค่ะ อย่างคุณพ่อเนี่ย จิโกะ ชัดๆเลยเพราะเดินหน้าบ้านตัวเองแท้ๆ
ใครจะนึกว่าจะล้ม เป็นเหตุการณ์ที่ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ก็ไม่สามารถรู้ได้ก่อนเนอะ

มาออกเสียงพร้อมๆกัน นึง ส่อง ซ่ำ

จิ-โกะ

ดีมากค่ะ

ค่ะ ทางที่ดีเราต้องระมัดระวังเวลาจะทำอะไร น่าจะช่วยป้องกัน จิโกะ ได้บ้างนะคะ

โพสเมื่อ : 1/9/2007 10:06

Re: JIKO - อุบัติเหตุ
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
อุเระชี่ ที่เซนเซย์ ชม ตอนนี้ก็ท่องฮิราคานะได้หมดแล้วคับผม แต่ยังไม่อยากท่องคาตากานะ เพราะเดี๋ยวมันจะตีกัน อ่อ วันก่อนผมเกิด จิโกะ ด้วย -__- ตั้งใจดูเอกสารไปหน่อยเลยเดินตกบันได

โพสเมื่อ : 2/9/2007 19:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: JIKO - อุบัติเหตุ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

KTH เขียนว่า:
อุเระชี่ ที่เซนเซย์ ชม ตอนนี้ก็ท่องฮิราคานะได้หมดแล้วคับผม แต่ยังไม่อยากท่องคาตากานะ เพราะเดี๋ยวมันจะตีกัน อ่อ วันก่อนผมเกิด จิโกะ ด้วย -__- ตั้งใจดูเอกสารไปหน่อยเลยเดินตกบันได

ตกบันไดแล้วไม่เป็นไรใช่มะ โชคดีนะ

เวลาท่องฮิรางานะ ไม่ให้ตีกับคาตาคานะเนี่ย มีเคล็ดลับส่วนตัวคือ
ให้มองภาพว่า ฮิรางานะ ตัวมันจะกลมๆ มีโค้งมีเว้า อ่อนช้อย
แต่คาตาคานะ ตัวมันจะเหลี่ยมๆ แข็งๆ ดูเป็นทางการ
เวลามันมาอยู่ด้วยกัน ก็จะทำให้แยกออกได้
อันนี้ เป็นเทคนิคของป้าเอมเองจ้---า

โพสเมื่อ : 2/9/2007 22:00

[ค้นหา ขั้นสูง]