เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รุ่น8g linux จะปลี่ยนเป็นwindow xp จะใช้แฟลชไดฟ์ติดตั้งได้เลยไหมค่ะ
มือสมัครเล่น
24/5/2008 21:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 87
พอดีเครื่องที่ได้เป็นลีนุกอยู่เลยค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นวินโดว์เพราะถนัดมากกว่าค่ะ เลยอยากถามว่าก่อนจะเปลี่ยนเห็นบอกว่าต้องฟอร์แมตเครื่องก่อน แต่หาอ่านไม่เจอว่าต้องฟอร์แมตเครื่องก่อนทำยังไง หรือสามารถ ติดตั้ง Windows จาก USB Flash Drive ได้เลยตามกระทู่นี้ค่ะ http://nutipnarak.exteen.com/20080710/windows-usb-flash-drive

คือไม่มีเครื่องดีวีดีแบบภายนอกค่ะ เลยอยากรู้ว่าถ้าติดตั้งแบบนี้จากแฟลชไดฟ์ได้เลย จะได้ไม่ต้องซื้อมาให้เปลือง เพราะเอาเข้าจริงพอติดตั้งเสร็จแล้ว คงไม่ได้ใช้อีกค่ะ จะเอาไปให้ร้านทำให้ก็กลัวจะเจอโกสจากคอมรุ่นอื่นที่ไม่ใช่ของน้องวรรณ จะอืดสุดๆแทน

หรือถ้ามีใคร หรือร้านไหนรับติดตั้งวินโดว์แบบลงน้องวรรณให้ รบกวนพีเอมบอกทีค้า วันเสาร์ว่างจะได้เอาไปลงค้า ขอบคุณค้า

โพสเมื่อ : 9/9/2008 23:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รุ่น8g linux จะปลี่ยนเป็นwindow xp จะใช้แฟลชไดฟ์ติดตั้งได้เลยไหมค่ะ
มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
Format เครื่อง ( format ssd ที่เครื่อง)
ได้ในระหว่างกาลง XP นั้นแหล่ะครับ
ส่วนวิธีลง xp ด้วย flashdrive มีคนเคยบทความไว้แล้ว ลอง search ดูครับ

ส่วน DVD เราไม่ต้องซื้อเครื่องใหม่ก็ได้
แค่ซื้อสายแปลง IDE to USB เส้นละ 250 ก็ใช้ DVD ได้แล้วครับ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 0:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รุ่น8g linux จะปลี่ยนเป็นwindow xp จะใช้แฟลชไดฟ์ติดตั้งได้เลยไหมค่ะ
กลุ่ม:
สมาชิก
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทำดูค้า ขอบคุณมากค้า

โพสเมื่อ : 10/9/2008 20:44

กลุ่ม:
สมาชิก
ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ตอนนี้มีpcตั้งโต๊ะอยู่ มีนมีดีวีดีไร้ทเตอร์อยู่แล้ว ถ้าไม่อยากแกะฝาหลังออกมาเสียบสายแปลง IDE to USB เรามีวิธีอื่นไหมค่ะ เช่นใช้สายแลน(ถ้าถามโง่ๆไป ขออภัยค่ะ) คือเข้าใจว่าสายแลนมันเชื่อมคอมสองตัวได้ไงค่ะ เลยอยากรู้ว่าถ้าเราเสียบสายแลน แล้วเล่นแผ่นซีดีในเครื่องพีซี แล้วมันจะโชว์ไดฟ์ดีวีดีในโน้ตบุ้คเราด้วยไหมค่ะ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 20:50

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อ้างถึง:

nay2002 เขียนว่า:
ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ตอนนี้มีpcตั้งโต๊ะอยู่ มีนมีดีวีดีไร้ทเตอร์อยู่แล้ว ถ้าไม่อยากแกะฝาหลังออกมาเสียบสายแปลง IDE to USB เรามีวิธีอื่นไหมค่ะ เช่นใช้สายแลน(ถ้าถามโง่ๆไป ขออภัยค่ะ) คือเข้าใจว่าสายแลนมันเชื่อมคอมสองตัวได้ไงค่ะ เลยอยากรู้ว่าถ้าเราเสียบสายแลน แล้วเล่นแผ่นซีดีในเครื่องพีซี แล้วมันจะโชว์ไดฟ์ดีวีดีในโน้ตบุ้คเราด้วยไหมค่ะ

ถ้าหมายถึงการแชร์ drive dvd เวลาใช้งานนะได้ครับ เช่นการลงโปรแกรม

แต่ถ้าจะเอามาลง window คงไม่ได้มั้ง?

โพสเมื่อ : 10/9/2008 21:48

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
มันต้องลง OS ก่อนครับ ถึงจะทำให้ เห็นอุปกรณ์ภายในเช่น แลน แล้วถึงจะเชื่อมคอมเข้าด้วยกันได้ครับ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 23:37

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
ผมไม่มีเครื่องอยู่ในมือ
แต่คิดเอาเองแบบง่ายๆว่า (มาช่วยตอบแบบง่ายๆเลยเผื่อ จขกท. จะได้สบายใจขึ้น -_-')

ถ้าเข้า bios ได้ และ boot จาก usb ได้ ก็น่าจะลง windows
หรือ OS อื่นๆ ที่จับยัดไว้ใน USB นั้นๆได้นะครับ

อันดับแรก > เช็ก Bios ว่า boot จาก USB ได้ไหม
ถ้า boot ได้ก็ set ไว้เลยครับ

สอง> อัด windows หรือ os อื่นๆ ที่สามารถบูทได้ (จาก CD ทั่วไปก็ boot ได้นิ)
เอาลง USB ไปให้หมด

สาม > เสียบ USB แล้ว Boot มันก็เข้าขั้นตอนการลง Windows หรือ OS อื่นๆทั่วไป

กรณีที่ไม่แน่ใจ ต้องการทดสอบ
ก็ลอง Set bios และทำเหมือนจะลงตามขั้นตอนด้านบน
แต่ไม่ต้องลง -_-' (cancle การ install OS) อย่างนั้น ก็น่าจะพิสูจน์ได้แล้ว
ว่าจะลง windows ได้หรือไม่ แล้วค่อยลงตอนพร้อมๆวันหลัง ;P

โพสเมื่อ : 11/9/2008 3:58

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ลงผ่าน FlashDrive คับ ไม่ต้องแกะอะไรทั้งสิ้นคับ
มี PC อยู่แล้วก้อลุยเลย

โพสเมื่อ : 12/9/2008 11:46

22/8/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ลองทำแล้วครับ ใช้ได้ครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 15:24

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากค้า อิอิ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 20:53

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ถ้าคุณ nay2002 จะทำตามวิธีที่คุณโพสใน link นั้น
ผมแนะนำให้ใช้แผ่น window เดี่ยว ๆ ทั้งแผ่นเลย
หมายถึงว่า cd แผ่นนั้น เป็นแผ่น window อย่างเดียวเลย
ไม่ใช่พวก cd รวมโปรแกรมอย่างพวก Quick PC ที่ผมใช้

แล้วจะทำให้ลง window ใส่ ทัมไดร์ฟได้ครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 20:58

22/8/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ผมทำใช้ XP TRUEFASTER V1 ครับ ผมจับใส่ทัมไดร์ฟ
แล้วลงกับน้องวรรณ OK ครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 21:58

[ค้นหา ขั้นสูง]