เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ตัดสินใจจะเพิ่มแรม แต่.....
มือสมัครเล่น
27/9/2008 11:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ผมคิดไม่ตกว่าจะให้ศูนย์ทำให้หรือทำเอง เพราะเห็นหลายคนบ่นว่าเข้าศูนย์เพิ่มแรมแล้วเคสโป่งกลับมา เลยอยากลองทำเองดู เพราะดูวิดีโอที่ฝรั่งมาโพสต์ให้ดูก็ไม่ยุ่งยากอะไร อีกอย่างถ้าทำเองเราก็จะระมัดระวังสุดๆอยู่แล้ว(เพราะของเราเองนี่ ฮาๆๆ)

ถ้าจะเอาไปเพิ่มแรมที่ศูนย์ ท่านที่เพิ่มแรมไปแล้วแนะนำศูนย์ที่ไหนกันบ้างครับ ที่ทำแล้วประณีต ไม่มีปัญหากลับมา หรือถ้าทำเอง ใครลองทำดูบ้างแล้วครับ แล้วควรจะซื้อแรมยี่ห้ออะไรดี เห็นมีฝรั่งแนะนำให้เป็น PC2-5300 RAM

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2008 0:47
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ตัดสินใจจะเพิ่มแรม แต่.....
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
เอ้ย ก็ไม่โป่งนะคุณ ใช้ kingston ประกัน lift time บัส 667 (750bหาถูกกว่าได้ก็ดี) บัส553ที่ศูนย์บอกมันหายากอ่ะแต่ถ้ามีความพยายามก็คงหาได้นะ บังเอิญขี้เกลียดเดิน ทำเองก็ไม่มีปัญหาหรอก แต่เขากลัวหมดประกันกันอ่ะค่ะนั่นแหละเหตุผล

โพสเมื่อ : 11/10/2008 1:40

Re: ตัดสินใจจะเพิ่มแรม แต่.....
10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
ผมเคยเปลี่ยนเองตอนใช้โน๊ตบุคครับ แต่เครื่องโน๊ตบุคมันเปิดแต่ข้างหลังได้ครับไม่ต้องถอดออกทั้งหมด หลังจากนั้นเครื่องมีปัญหาเลยเอาเข้าศูนย์(ไม่ได้มีปัญหาตรงที่เปลี่ยนแรมนะพอดีDVDมันไม่ยอมอ่าน)ทางศูนย์ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะแต่เขาจะเรคคอร์ดว่าเราใช้แรมที่ไม่ใช่ของบริษัทเขาแค่นั้นเอง อีกอย่าง ผมเข้าศูนย์รอบ 2 เปลี่ยนฮาร์กดิกส์ รอบแรกเข้าไม่ปิดวอยล์ที่รูน๊อต รอบหลังนี้เหมือนรู้ว่าผมรู้มาก 555 เลยแปะรูน๊อตเลย ก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะว่าเครื่องโอเคแล้ว เด๋วว่าจะเอาเข้าไปเชคอีกทีตอนใกล้หมดประกัน
ส่วนเจ้า วันน้อย นี่ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย เท่าที่ใช้มาสำหรับผมมันก้อน่าจะพอแล้ว อ่อ ของผม A150 160G มันให้แรมมา 1G อยู่แล้วเลยไม่คิดจะเพิ่มตอนนี้ ยังไงลองเอาเข้าศูนย์ที่พันทิปก็ได้ครับพนักงานเขาเยอะ น่าจะแป๊ปเดียวเสร็จ เราไปเดินเล่นแป๊ปเดียวน่าจะเสร็จ ยังไงถามีประกันอยู่เกิดฮาร์ดแวร์ตัวอื่นมีปัญหาจะได้ให้เขาเปลี่ยนได้ อุ่นใจกว่าเป็นไหนๆ

โพสเมื่อ : 11/10/2008 9:30
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ถ้าดูวีดีโอแล้วเข้าใจ
ลงมือทำเองเลยครับ

เครื่องมีประกันศูนย์ ไม่มีป้าย Warranty Void ขัดขวาง
(แผนสำรอง) เครื่องมีประกันอุบัติเหตุครับ

โพสเมื่อ : 12/10/2008 20:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ดูจากใน คลิปแล้ว
ตรงจุดไหนสร้างความโป่งของเคสบ้างครับ
ฝาเครื่องเป็น ล๊อคพลาสติค แป๊ก ๆ ๆ ธรรมดามิใช่หรือ

โพสเมื่อ : 12/10/2008 20:55

8/10/2008 22:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
เพิ่มเองประกันหมดเรอะครับ

โพสเมื่อ : 13/10/2008 13:22

27/9/2008 11:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
ดูจากใน คลิปแล้ว
ตรงจุดไหนสร้างความโป่งของเคสบ้างครับ
ฝาเครื่องเป็น ล๊อคพลาสติค แป๊ก ๆ ๆ ธรรมดามิใช่หรือ

ส่วนตัวผมก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าเคสโป่งแบบไหน หรือโป่งได้ยังไง เพราะตัวผมเองก็ยังไม่ได้เอาเข้าไปรับบริการเพิ่มแรม เลยไม่อาจทราบความจริงได้ว่าเคสโป่งได้ยังไงเหมือนกัน แต่ผมได้อ่านๆมาจากกระทู้เก่าๆดู ก็เห็นมีคนพูดเรื่องเคสโป่ง

ถ้าอยากถามว่าเคสโป่งได้ยังไง.... ผมก็รอคำตอบจากคนที่เคยไปเพิ่มแรมมาแล้วเคสโป่งกลับมา มาให้ความกระจ่างกับผมอยู่เหมือนกันครับ....

โพสเมื่อ : 13/10/2008 15:55

10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
อ้างถึง:

assa เขียนว่า:
เพิ่มเองประกันหมดเรอะครับ

เอ ก็ไม่นะครับ ผมเคยเปลี่ยนแล้วเอาเข้าศูนย์เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร แค่ถามว่าเพิ่มแรมมารึเปล่า แค่นั้นเอง เพราะว่ายังไงเขาเปิดมาดูก็รู้แล้ว ว่ามีแรมที่ไม่ใช่ของบริษัทเขา แต่กรณีผม เอาเข้ารอบ 2 นี่ เหมือนเขารู้ว่าเราเปลี่ยนเองได้ เลยแปะวอยล์ปิดรูน๊อตเลย 555

โพสเมื่อ : 13/10/2008 22:41

[ค้นหา ขั้นสูง]