เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เมื่อหมาน้อย FireFox แอบเขมือบพื้นที่harddisk
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
วันนี้เพิ่งสังเกตเห็นว่า พื้นที่ใน Harddisk มันหายไปเรื่อยๆอย่างน่าตกใจ
พอได้ตรวจสอบก็พบอะไรบางอย่างที่น่าสนใจเข้าค่ะ

หากใครใช้ FireFox3 อยู่ลองดูค่ะว่า ไฟล์ที่ชื่อ urlclassifier3.sqlite ของคุณมีขนาดเท่าไร
(ไฟล์นี้แอบอยู่ในไดร์ฟ C ค่ะ ถ้าไม่ต่างกันคงอยู่ที่
C:\Documents and Settings\(your user)\Local Settings\Application Data\Mozilla\Firefox\Profiles\hp70gp48.default)

เท่าที่หาข้อมูลคร่าวๆ มันเป็นไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับ phising/malware filter แต่อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรเลยค่ะ เหมือนมันเป็นBugมากกว่า เพราะมันจะขยายขนาดไปเรื่อยๆตามการใช้งาน สะสมจากgoogleทีละน้อยๆ ซึ่งเวอร์ชั่นเก่าๆจะไม่ใหญ่ขนาดนี้ (เหมือนมันจะใหญ่ขึ้นทุกๆเวอร์ชั่นยังไงยังงั้น)

ของส้มเพิ่งจะใช้มาได้แค่ 3 วันเท่านั้น ไฟลล์ขนาด 53.4MB (ไม่ใช่KB!!!) โอ้แม่เจ้า มิน่าล่ะ คลีนยังไงก็ไม่ลด แอบอยู่ตรงนี้ หึๆๆๆ
ของสมาชิกท่านอื่นล่ะคะ เท่าไรกัน?

วิธีแก้ไข:
ยกเลิก check box ในหน้า option\security ส่วน tell me if.... ทั้ง 2 อันค่ะ มันจะไม่ขยายขนาดอีกต่อไป
แต่เรื่องลบไฟล์ทิ้งยังไม่ได้ทดสอบ ว่าจะทำให้ crash หรือมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ รวมถึงส่งผลต่อ security ในการใช้งานมากน้อยแค่ไหน (แต่ที่อ่านๆมา บอกว่าลบไปแล้ว เปิดโปรแกรมใหม่มันก็จะสร้างไฟล์นี้ขึ้นมาอีกอยู่ดี)

ใครที่เข้าใจหรือมีข้อมูลเพิ่มเติมอะไรเกี่ยวกับเจ้าไฟล์นี้ ช่วยแนะนำทีค่ะ อยากรู้จักให้มากกว่านี้

[สิงบอร์ดมานาน ไม่ค่อยได้โพสต์ หนนี้เลยพิมพ์ยาวเลยค่ะ อิๆ]

Meeting จะมีอีกรอบเมื่อไรดีคะ รอไปอยู่นะคะ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 0:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อหมาน้อย FireFox แอบเขมือบพื้นที่harddisk
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
มาเพิ่มเติมค่ะ

หลังจากแก้ check box แล้วปิดโปรแกรมลง จากนั้นไปลบไฟล์ที่ว่าค่ะ
เท่ากับresetมันใหม่ แต่มันจะสร้างตัวเองขึ้นมาทันทีและเริ่มเพิ่มขนาดต่อไปเรื่อยๆค่ะ

ก็ลดพี้นที่ลงไปชั่วคราวก่อน อิๆ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 0:47
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อหมาน้อย FireFox แอบเขมือบพื้นที่harddisk
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ใช้แบบ portable น่าจะแก้ได้คับ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 7:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ของผมไม่โตขึ้นแบบคุณครับ
ลองกำหนดค่าแบบนี้ อาจจะช่วยได้

Tool > Option > Advance > Network
Offline Storage > Use space for the cache=5MB
เสร็จแล้วกด Clear Cache

Tool > Option > Privacy
Keep History = 7 Day

ทั้งสองค่า ถ้าใช้ Internet ในการทำงานระดับทั่วไป
(การเก็บ History 7 วัน น้อยไปสำหรับพวก Search ข้อมูล/เขียนข่าว/ทำวิจัย)
(เก็บ Cache 5MB อาจจะน้อยไปสำหรับผู้ใช้ Modem เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต, แต่แทบไม่รู้สึกแตกต่างเมื่อใช้ ADSL ครับ)

โพสเมื่อ : 3/9/2008 7:53

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 61
หนีไปใช้ opera เรียบร้อย

เร็วดี ไม่ค่อยกินแรม

โพสเมื่อ : 3/9/2008 8:32

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
น่ากลัวแหะ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 17:06

มืออาชีพ
19/9/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 221
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 9:43

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
เท่าที่เข้าไปดูตามโฟลเดอร์ดังกล่าว พบว่าใน folder Cache
กลับมีการ Cache ไฟลืที่ไม่ใช่แค่ของ Mozilla เก็บไว้น่ะครับ
ยังไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไรบ้าง หรือว่าแอบ Cache ไว้เป้นข้อมูลให้ Google หว่า
(ปัจจุบัน Firefox รับเงินสนับสนุนจาก Google อยู่ครับ เจ้าเดียวซะด้วย -_-')

ไฟล์ในโฟลเดอร์ดังกล่าว มีการเข้ารหัสไว้
แต่ในช่วง head ของ tag จะมีการระบุ software ที่ใช้ เช่น

ุเ JFIF  H H แxExif II*        b   j (   1  r 2  Ž i‡  ค ะ €
' €
' Adobe Photoshop CS2 Windows 2008:02:23 15:13:20

เนี่ยครับ จะเจอชื่อโปรแกรมและ เวลาที่ใช้

ผมคาดว่า ไฟล์ในนี้สามารถลบเองได้นะครับ
ส่วนวิธีกันการขยายก็คงต้องกำหนดขนาดการ Cache เหมือนที่ข้างบนแนะนำกัน

โพสเมื่อ : 23/9/2008 5:34

มือใหม่
24/9/2008 16:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ผมก็เจอแล้วเหมือนกันครับ ตั้ง 140MB แน่ะ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 17:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
portable เข้าท่าดีแฮะ....ของผมก็ไม่ใช่น้อยเลยครับ....

แต่ตอนนี้จัดการกับมันแล้วครับ...สำรอง Bookmark ก่อน...ถอนมันออกซะเลย..ทำการลบโฟเดอร์ทั้งหมดของ firefox แล้วก็ลงใหม่...เอากันแบบดิบๆกันไปเลย...

แต่ถ้าเซทค่าตามคุณ non-slim มันคงไม่ใหญ่ขึ้นแล้วครับ..เพราะว่าเราได้กำหนดขนาดของมันเอาไว้แล้ว...

ของผมไม่โตขึ้นแบบคุณครับ
ลองกำหนดค่าแบบนี้ อาจจะช่วยได้

Tool > Option > Advance > Network
Offline Storage > Use space for the cache=5MB
เสร็จแล้วกด Clear Cache

Tool > Option > Privacy
Keep History = 7 Day

ทั้งสองค่า ถ้าใช้ Internet ในการทำงานระดับทั่วไป
(การเก็บ History 7 วัน น้อยไปสำหรับพวก Search ข้อมูล/เขียนข่าว/ทำวิจัย)
(เก็บ Cache 5MB อาจจะน้อยไปสำหรับผู้ใช้ Modem เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต, แต่แทบไม่รู้สึกแตกต่างเมื่อใช้ ADSL ครับ)

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:04

[ค้นหา ขั้นสูง]